Trang chủ > Tin tức > Tài liệu kế toán > Đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng chế độ thai sản không? Đó là lo lắng của nhiều bạn chuẩn bị sinh em bé. Sau đây Trungtamketoanhcm.edu.vn sẽ giúp các bạn giải quyết lo lắng đó nhé.

hach-toan-tro-cap-thai-san

Hỏi: Xin chào anh/chị. Em cần tư vấn về chế độ thai sản khi đóng bảo hiểm không liên tục. Em tham gia bảo hiểm từ tháng 1/2016 đến nay. Em có bầu được 3 tháng. Nhưng do sức khỏe yếu nên em xin nghỉ không lương hết tháng 2/2017. Em dự kiến sinh là đầu tháng 9/2017. Nhưng em sợ ngày sinh sẽ sớm hơn 1 tháng. Vậy em bị gián đoạn bảo hiểm như trên thì khi sinh con em có được hưởng chế độ thai sản khi đóng BHXH 6 tháng không liên tục không ạ? Mức hưởng như thế nào?

Đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng chế độ thai sản không?

Thứ nhất, căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

Điều 31: Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

b) Lao động nữ sinh con.

2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Như vậy, điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là :

+ Đóng đủ bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con

+ Hoặc đã đóng bảo hiểm từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian trước 12 tháng trước sinh.

Ví dụ: Chị Nguyễn Thanh Bình tham gia bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2016 đến nay, dự kiến sinh tháng 9/2017. Nếu chị Bình đóng được 06 tháng bảo hiểm xã hội trở lên trong thời hạn 12 tháng trước sinh thì dù chị Bình đóng bảo hiểm không liên tục vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

Thứ hai, về mức hưởng khi bạn đóng bảo hiểm không liên tục. Căn cứ Điều 38 và Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

“Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Điều 39. Mức hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 32, 33, 34, 35, 36 và 37 của Luật này thì mức hưởng chế độ thai sản được tính như sau:

a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 32, Điều 33, các khoản 2, 4, 5 và 6 Điều 34, Điều 37 của Luật này là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội;”

Như vậy, mức hưởng chế độ thai sản một tháng = 100% mức bình quân tiền lương tháng của 6 tháng trước khi bạn nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Bên cạnh đó, được hưởng khoản trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng mà bạn sinh con.

Ví dụ: Chị Bình dự sinh tháng 9 năm 2017 nên mức trợ cấp 1 lần chị Bình nhận được là 2.600.000 đồng ( từ 1/7/2017 mức lương cơ sở tăng lên 1.300.000/tháng ) tương đương 2 x 1.300.000 đồng.

0/5 (0 Reviews)
Chủ đề: , ,

Bạn đọc bình luận

2016 © Bản quyền thuộc về trungtamketoanhcm.edu.vn
TRUNG TÂM KẾ TOÁN TẠI TP HỒ CHÍ MINH
Điện thoại: 0973 946 715
Trụ sở chính: 35 Lê Văn Chí, Quận Thủ Đức, TPHCM
CS2: Vân Côi, Phường 7, quận Tân Bình, TPHCM
® Ghi rõ nguồn "trungtamketoanhcm.edu.vn" khi bạn phát hành lại thông tin từ website này

Liên hệ quảng cáo: 0947 42 81 86
Tel: 0934 401 811
Email: info.kthn@gmail.com
Hotline: 0973 946 715
Hỗ trợ & CSKH: 0934 401 811